กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (9 ธ.ค.65)นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้นางประไพ เจริญผล ผู้ช่วยผู้อำนวยการฯ เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนการส่งเสริมสุขภาพแบบมีส่วนร่วมด้วยชุดโครงการ Child-PAR เพื่อเด็กวัยเรียนวิถีใหม่ เติบโตดี สมองดี มีความรอบรู้ด้านสุขภาพ เพื่อเป็นการขับเคลื่อนการดำเนินงานในการนำชุดโครงการ Child-PAR เพื่อการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนแบบมีส่วนร่วมไปใช้ในระดับพื้นที่ ณ โรงแรมเนวาด้า คอนเวนชั่น จังหวัดอุบลราชธานี ผู้ร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้บริหาร นักวิชาการจากหน่วยงานภาคีเครือข่ายในการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ทั้งภาคการศึกษา สาธารณสุข และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ในเขตสุขภาพที่ 10 โดย ชุดโครงการ Child - PAR มีทั้งสิ้น 7 หมวด ประกอบด้วย
หมวด 1 การพัฒนาโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพตามมาตรฐานระดับสากล (Global Standards for Health Promoting School: GSHPS)
หมวด 2 การจัดบริการส่งเสริมสุขภาพตามชุดสิทธิประโยชน์บริการสร้างเสริมสุขภาพและป้องกันโรค
(กลุ่มอายุ 6-24 ปี)
หมวด 3 การส่งเสริมโภชนาการและการจัดการอาหารสำหรับวัยเรียน
หมวด 4 การส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับวัยเรียน
หมวด 5 การส่งเสริมสุขภาพช่องปากเด็กวัยเรียน
หมวด 6 การสื่อสารความรู้และทักษะสุขภาพ ด้วยชุดความรู้ NuPETHS (หนูเพชร)
หมวด 7 การเฝ้าระวังด้านสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อม ในโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล
ทั้งนี้ ชุดโครงการ Child – PAR ถือเป็นชุดโครงการต้นแบบในการนำไปจัดกิจกรรมการดำเนินงานด้านการส่งเสริมสุขภาพ และอนามัยสิ่งแวดล้อม สำหรับกลุ่มเด็กวัยเรียน โดยเน้นการสร้างการมีส่วนร่วมอย่างเข้มแข็งให้เป็นรูปธรรมชัดเจน เพื่อขับเคลื่อนงานด้านการส่งเสริม สุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม สำหรับกลุ่มเด็กวัยเรียนในพื้นที่