กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (6ธ.ค.65)นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี เป็นประธานเปิดการประชุมระดมข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะในการจัดทำชุดโครงการ Child-PAR เพื่อการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนแบบมีส่วนร่วม ณ โรงแรมบ้านสวนคุณตา กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท จังหวัดอุบลราชธานี โดยมี ผู้เชี่ยวชาญ นักวิชาการและหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ในเขตสุขภาพที่ 10 เข้าร่วมประชุม ทั้งนี้เพื่อเป็นการระดมข้อคิดเห็นและข้อเสนอแนะในการจัดทำชุดโครงการ Child-PAR เพื่อการส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนแบบมีส่วนร่วม เป็นชุดโครงการต้นแบบในการนำไปจัดกิจกรรมการดำเนินงานด้านการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม สำหรับกลุ่มเด็กวัยเรียน สร้างการมีส่วนร่วมอย่างเข้มแข็งให้เป็นรูปธรรมชัดเจน ในการขับเคลื่อนงานด้านการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม สำหรับกลุ่มเด็กวัยเรียนในพื้นที่ ซึ่งชุดโครงการส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม สำหรับกลุ่มเด็กวัยเรียน
"Child - PAR 7 หมวด"ประกอบด้วย
หมวด 1 การพัฒนาโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพตามมาตรฐานระดับสากล (Global Standards for
Health Promoting School: GSHPS)
หมวด 2 การจัดบริการส่งเสริมสุขภาพตามชุดสิทธิประโยชน์บริการสร้างเสริมสุขภาพและป้องกันโรค
(กลุ่มอายุ 6-24 ปี)
หมวด 3 การส่งเสริมโภชนาการและการจัดการอาหารสำหรับวัยเรียน
หมวด 4 การส่งเสริมกิจกรรมทางกายสำหรับวัยเรียน
หมวด 5 การส่งเสริมสุขภาพช่องปากเด็กวัยเรียน
หมวด 6 การสื่อสารความรู้และทักษะสุขภาพ ด้วยชุดความรู้ NuPETHS (หนูเพชร)
หมวด 7 การเฝ้าระวังด้านสุขาภิบาลและอนามัยสิ่งแวดล้อม ในโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล