กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (1 ธันวาคม 2565) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ เป็นประธานพิธีเปิดการประชุมปฏิบัติการขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมตามยุทธศาสตร์ชาติ ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี และมอบรางวัลพื้นที่ต้นแบบที่เป็นเลิศ (Best Practice) การส่งเสริมสุขภาพสตรีและเด็กปฐมวัยฯ อำเภอที่มีการดำเนินงานอนามัยแม่และเด็ก และมหัศจรรย์ 1,000 วันแรกของชีวิต ดีเด่น ระดับเขตสุขภาพที่ 10 ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2565 ณ ห้องประชุมจิตตสปา โรงแรมบ้านสวนอุบล กอล์ฟ แอนด์ รีสอร์ท อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี กำหนดจัดประชุม ระหว่างวันที่ 1-2 ธันวาคม 2565 ผู้เข้าร่วมประชุม ประกอบด้วย ผู้บริหาร นักวิชาการ และบุคลากรจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษา สำนักงานศึกษาธิการจังหวัด ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมจังหวัด ท้องถิ่นจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ ในเขตสุขภาพที่ 10 ทั้ง 5 ได้แก่ จังหวัดอุบลราชธานี จังหวัดศรีสะเกษ จังหวัดยโสธร จังหวัดอำนาจเจริญ และจังหวัดมุกดาหาร จำนวนทั้งสิ้น 150 คน รูปแบบการประชุมบรรยาย Workshop การขับเคลื่อน “เมืองสุขภาพดี เขตสุขภาพที่ 10” และได้รับเกียรติจาก นายพิษณุ แสนประเสริฐ ข้าราชการบำนาญ (อดีตรองอธิบดีกรมอนามัย) และนพ.ดนัย ธีวันดา รักษาการผู้อำนวยการโครงการจัดตั้งคณะแพทยศาสตร์สถาบันพระบรมราชชนก กระทรวงสาธารณสุข เป็นวิทยากร โดยวัตถุประสงค์ของการจัดประชุมครั้งนี้เพื่อพัฒนาระบบส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ให้เกิดกระบวนการวางแผน การพัฒนานวัตกรรม ยกระดับและเสริมสร้างความเข้มแข็งระบบส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม ให้สามารถขับเคลื่อนการบรรลุเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (SDGs) ซึ่งต้องอาศัยความร่วมมือจากทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้องบูรณาการผสานพลังเครือข่าย เพื่อให้ประชาชนมีความรอบรู้ และอยู่ในสภาพแวดล้อมที่ส่งผลให้มีสุขภาพดีอย่างยั่งยืน