กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (30 พ.ย.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางสาวไปยดา วิรัศมี รองหัวหน้ากลุ่มอนามัยแม่และเด็ก พร้อมเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ลงพื้นที่โครงการวิจัยเพื่อพัฒนาต้นแบบการลดภาวะโลหิตจางจากการขาดธาตุเหล็กแบบสร้างการมีส่วนร่วมพื้นที่ ตำบลเหล่าเสือโก้ก อำเภอเหล่าเสือโก้ก จังหวัดอุบลราชธานี โดยประชุมคณะทำงานพัฒนาแนวทางการแก้ไขปัญหาโลหิตจาง ครั้งที่ 1 ณ ห้องประชุมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลเหล่าเสือโก้ก เพื่อบริหารจัดการลดปัญหาภาวะโลหิตจางเด็กปฐมวัย อำเภอเหล่าเสือโก้ก จังหวัดอุบลราชธานี จนเกิดแนวทางการลดโลหิตจางจากการขาดธาตุเหล็กแบบมีส่วนร่วมโดยมีผู้เข้าร่วมประชุม 20 คนประกอบด้วย เทศบาลตำบล โรงพยาบาล สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก โรงเรียน และ ตัวแทนภาคประชาชน