กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (5 ตุลาคม 2565) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการฯ และคณะทำงานระบบบัญชาการเหตุการณ์ฉุกเฉินทางสาธารณสุข ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี (Incident Command System: ICS) ร่วมประชุมคณะกรรมการตอบโต้ภาวะฉุกเฉินEOC เขตสุขภาพที่ 10 ครั้งที่ 7 ในสถานการณ์ภัยพิบัติฉุกเฉิน(อุทกภัย) ซึ่งนางไฉไล ช่างดำ รองผู้อำนวยการฯ ได้เสนอเรื่องการให้คำแนะนำสำหรับการวางแผนด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในศูนย์พักพิงผู้อพยพ การบริหารจัดการส้วมเพื่อรองรับสิ่งปฏิกูล ระบบเฝ้าระวังน้ำ การจัดการน้ำใช้และดูแลภาชนะรองรับน้ำไว้ใช้ในศูนย์อพยพ รวมถึงการจัดการขยะต่างๆเพื่อสุขอนามัยที่ดีและลดการเกิดโรคในช่วงเกิดอุทกภัยต่อไป