กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (30 ส.ค.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและติดตามการดำเนินงานการป้องกันโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ร่วมกับสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 จังหวัดอุบลราชธานี โดยมีเป้าหมายในการมีระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลอย่างน้อยอำเภอละ 1 แห่ง เพื่อตัดวงจรการเกิดโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ปัญหาสุขภาพที่สำคัญของประชาชนในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 โดยได้รับเกียรติจาก นายแพทย์ดนัย เจียรกูล รักษาการผู้ทรงคุณวุฒิ กรมควบคุมโรค และผู้อำนวยการสำนักงานป้องกันและควบคุมโรคที่ 10 เป็นประธานคณะเยี่ยมเสริมพลัง ผู้เข้าร่วมรับการเยี่ยมติดตามประกอบด้วย สาธารณสุขอำเภอเขื่องใน(เลขา พชอ.) นายกและผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ในพื้นที่อำเภอเขื่องใน โดยได้รับเกียรติจากนายสันติพงษ์ สมศรี นายอำเภอเขื่องใน ร่วมต้อนรับและร่วมแลกเปลี่ยนการดำเนินงานในพื้นที่