กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
บ่ายวันนี้ (19 ก.ค. 65) กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราขธานี จัดประชุมวิชาการมหกรรมการพัฒนาเด็กปฐมวัย จากมหัศจรรย์ 1,000 วันแรก สู่การพัฒนาคนตลอดช่วงชีวิต ซึ่งกิจกรรมสำคัญในช่วงบ่าย คือ การถอดบทเรียนการดำเนินการศูนย์พัฒนาเด็กเล็กต้นแบบมาตรฐานสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยแห่งชาติด้าน 4D และเล่นเปลี่ยนโลก เขตสุขภาพที่ 10 โดยมี อาจารย์ศุภชัย ไตรไทยธีระ ผู้จัดการบริษัทเอสไอแอลซี จำกัด และคณะ เป็นวิทยากร ใน 2 กลุ่ม คือ กลุ่มครูพี่เลี้ยง ในบทบาทปฏิบัติงานในศูนย์พัฒนาเด็กเล็กโดยตรง และกลุ่มภาคีเครือข่ายที่ช่วยผลักดันการดำเนินงานศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ให้ผ่านตามมาตรฐานสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยแห่งชาติด้าน 4D และเล่นเปลี่ยนโลก ประกอบด้วย นักวิชาการศึกษา ผู้รับผิดชอบงานจากสำนักงานส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่นจังหวัด สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัด สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพส่วนตำบล และเลขานุการคณะกรรมการพัฒนาคุณภาพชีวิตระดับอำเภอ ซึ่งผลการถอดบทเรียนในวันนี้ จะเป็นประโยชน์ต่อการวางแผนการพัฒนาเด็กปฐมวัยในศูนย์พัฒนาเด็กปฐมวัย ตามมาตรฐานสถานพัฒนาเด็กปฐมวัย และการส่งเสริมพัฒนาการโดยใช้กระบวนการเล่นเปลี่ยนโลกต่อไป