วันนี้ (18 ก.ค.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยผู้สูงอายุ ดำเนินการจัดประชุมเชิงปฏิบัติการแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานพระคิลานุปัฏฐากและการขับเคลื่อนการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพพระสงฆ์โดยใช้กลไกพลังบวร ณ วัดไพรพัฒนา อำเภอภูสิงห์ จังหวัดศรีสะเกษ ในการประชุมครั้งนี้ได้รับเกียรติจาก ผศ.ดร.นิยม จันทร์นวล วิทยาลัยการแพทย์และการสาธารณสุข มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี ร่วมเป็นวิทยากร มีพระครูโกศลสิกขกิจ เจ้าคณะอำเภอภูสิงห์ให้การต้อนรับ ผู้เข้าร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประกอบด้วย สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และพระคิลานุปัฏฐาก โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ได้รูปแบบการขับเคลื่อนระบบส่งเสริมสุขภาพสุขภาพโดยใช้กลไกพลังบวรในพื้นที่ต่อไป