กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (6 ก.ค. 65) กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี จัดอบรมเชิงปฏิบัติการ หลักสูตร “การจัดการภาวะฉุกเฉินทางสูติกรรม สำหรับแพทย์ พยาบาล และบุคลากรสาธารณสุข ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565” รุ่นที่ 3/2565 ซึ่งเป็นการอบรมวันที่ 3 โดยผู้เข้าอบรมได้รับฟังการบรรยาย หัวข้อ“การช่วยคลอดทารกคลอดติดไหล่ (Shoulder dystocia) การดูแลภาวะสายสะดือย้อย (Prolapsed cord)” และ “การช่วยคลอดท่าก้น (Breech delivery)” โดย แพทย์หญิงอมรรัตน์ ปิตะพรหม สูติแพทย์ จากโรงพยาบาลพิบูลมังสาหาร และฝึกปฏิบัติ การช่วยคลอดทารกคลอดท่าก้นกับระบบจำลองการคลอดเสมือนจริง การจำลองสถานการณ์การส่งต่อหญิงตั้งครรภ์ที่มีภาวะคลอดทารกท่าก้น การช่วยคลอดทารกคลอดติดไหล่ การจำลองสถานการณ์การดูแลภาวะสายสะดือย้อย โดยวิทยากรจากโรงพยาบาลพิบูลมังสาหาร ร่วมกับกลุ่มงานการพยาบาลผู้คลอด โรงพยาบาลสรรพสิทธิประสงค์ และศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี