กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้(6 มิ.ย.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ กลุ่มอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี ลงพื้นที่ติดตามการดำเนินงานการป้องกันโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ร่วมกับสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 10 จังหวัดอุบลราชธานี โดยมีเป้าหมายในการมีระบบบำบัดสิ่งปฏิกูลอย่างน้อยอำเภอละ 1 แห่ง เพื่อตัดวงจรการเกิดโรคพยาธิใบไม้ตับและมะเร็งท่อน้ำดี ปัญหาสุขภาพที่สำคัญของประชาชนในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 10 ณ รพ.สต.บ้านสมบูรณ์ อ.ขุขันธ์ จ.ศรีสะเกษ โดยได้แลกเปลี่ยนการจัดการสิ่งปฏิกูลในพื้นที่ตำบลห้วยใต้ร่วมกับทีมผู้บริหารองค์การบริหารส่วนตำบลห้วยใต้รวมทั้งผู้ประกอบการสูบสิ่งปฏิกูล และได้เยี่ยมติดตามการดำงานการจัดการสิ่งปฏิกูลเทศบาลตำบลขุขันธ์