กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
วันนี้ (1 มิ.ย.65) นายแพทย์ปกรณ์ ตุงคะเสรีรักษ์ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 10 อุบลราชธานี มอบหมายให้ นางสิริพินท์ ศิริโสภาพงษ์ รองผู้อำนวยการฯ พร้อมด้วยผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่กลุ่มอนามัยวัยเรียน กลุ่มอนามัยวัยรุ่นและวัยเจริญพันธุ์ กลุ่มอนามัยแม่และเด็ก จัดกิจกรรมรณรงค์เนื่องในสัปดาห์รณรงค์วันดื่มนมโลก ประจำปี 2565 ณ โรงเรียนบ้านบัววัด อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี ซึ่งกิจกรรมประกอบด้วย การนำเด็กนักเรียนออกกำลังกาย มอบนมจืดและไข่ไก่ให้กับทางโรงเรียน เพื่อเป็นการสนับสุนให้เด็กวัยรียนได้เห็นถึงความสำคัญในการดืมนม ซึ่งเด็กวัยเรียนควรดื่มนมจืดอย่างน้อยวันละ 2 แก้ว หรือประมาณ 400 มิลลิลิตร ร่วมกับส่งเสริมให้เด็กกินอาหารหลากหลายครบ 5 หมู่ เสริมการออกกำลังกายที่มีการกระแทกของข้อต่อ เช่น กระโดดวันละ 60 นาที รับแสงแดดและนอนให้เพียงพอ เพื่อให้เด็กมีส่วนสูงที่ดีขึ้น บรรลุเป้าหมายเด็กไทยอายุ 12 ปี เด็กชายสูงเฉลี่ย 152 ซม. เด็กหญิงสูงเฉลี่ย 153 ซม. และส่วนสูงเมื่ออายุ 19 ปี ชายสูงเฉลี่ย 175 ซม. หญิงสูงเฉลี่ย 165 ซม. ในปี 2570